Thursday, 04/06/2020 - 04:50|
CHÀO MỪNG BẠN ĐẾN VỚI CỔNG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ PHÒNG GD&ĐT ĐÔNG HƯNG
A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

CHÚ Ý: NHỮNG LOẠI GIẤY TỜ CẦN MANG THEO KHI THAM GIA GIAO THÔNG!!!

Từ 6h sáng ngày 15/5/2020 đến hết ngày 14/6/2020 Cảnh sát giao thông toàn quốc TỔNG KIỂM SOÁT PHƯƠNG TIỆN GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ.

Dưới đây là hướng dẫn nhắc nhở CBGV và người tham gia giao thông cần tuân thủ và thực hiện tốt quy định đảm bảo đúng luật và đảm bảo an toàn bản thân.

 Khi tham gia giao thông cần mang những loại giấy tờ gì?  Việc không đem một trong những giấy tờ cần phải có  khi tham gia giao thông thì bị xử phạt như thế nào ?

Theo Khoản 2 Điều 58Luật giao thông đường bộ năm 2008  Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

 Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

– Đăng ký xe;

– Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới

Ngoài ra theo quy định tại Khoản 2 Điều 21  Nghị định 171/2013 NĐ-CP về quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, quy định rõ về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

– Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

+Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

+ Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.

– Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Người điều khiển xe ô tô, máy kéo không mang theo Giấy phép lái xe;

+ Người điều khiển xe ô tô, máy kéo không mang theo Giấy đăng ký xe;

+ Người điều khiển xe ô tô, máy kéo không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định)

Như vậy tùy thuộc vào lại xe cơ giới mà bạn điều khiển và việc không đem các loại giấy tờ cần thiết khi tham gia giao thông sẽ có mức xử phạt khác nhau. Cụ thể đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và xe gắn máy , khi thiếu các giấy tờ cần thiết khi tham gia giao thông như Giấy phép lái xe, Giấy đăng kí xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sẽ có mức xử phạt từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng. Đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo mà vi phạm quy định trên sẽ bị xử phạt từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.


Tác giả: Nghiêm Thu Hương
Nguồn:Luật giao thông đường bộ Copy link
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết